Tư vấn thủ tục và chi phí khi nhập hộ khẩu vào Hà Nội ?

Kính chào Kiến thức Luật pháp, em có một số vấn đề mong các luật sư giải đáp: Thủ tục nhập hộ khẩu đối với người tỉnh khác vào Tp. Hà Nội như thế nào ạ? Em đã có sổ tạm trú từ năm 2013, vậy em cần làm những gì để được nhập khẩu ạ? Nếu được em muốn anh/chị làm thủ tục luôn cho em và e phải mất phí là bao nhiêu ạ? Em xin chân thành cảm ơn! Người gửi: P.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn pháp luật dân sựcủa Kiến thức Luật pháp,

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự: Yêu cầu tư vấn

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục hỏi đáp của chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

-Luật cư trú sửa đổi bổ sung 2013

-Luật cư trú năm 2006

-Luật thủ đô năm 2012

Nội dung tư vấn:

I- Điều kiện nhập hộ khẩu tại Hà Nội

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 19 Luật thủ đô năm 2012 Nhập hộ khẩu tại ngoại thành Hà Nội là thuộc một trong các trường hợp 1, 2,3,4 Khoản 2 Điều 1 Luật Cư trú sửa đổi, bổ sung năm 2013:

“1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;”

Nhập hộ khẩu tại nội thành Hà Nội ( Khoản 4 Điều 19 Luật Thủ đô năm 2012):

“- Các trường hợp 2, 3 và 4 tại Khoản 2 Điều 1 Luật Cư trú sửa đổi, bổ sung năm 2013

– Không thuộc trường hợp 2,3,4 nhưng đã tạm trú liên tục tại nội thành từ 3 năm trở lên, có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ở; đối với nhà thuê phải bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội và được sự đồng ý bằng văn bản của tổ chức, cá nhân có nhà cho thuê cho đăng ký thường trú vào nhà thuê.”

II) Hồ sơ nhập hộ khẩu

Xem thêm:  Thực hiện xong nghĩa vụ trong hợp đồng tặng cho tài sản có điều kiện nhưng bên tặng cho không giao lại tài sản tặng cho thì giải quyết như thế nào?

a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

b) Bản khai nhân khẩu;

c) Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu);

d) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp trừ trường hợp được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình.

đ) Công dân khi làm thủ tục đăng ký thường trú phải xuất trình bản chính giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp, nộp bản sao cho cơ quan đăng ký cư trú.

III) Cơ quan giải quyết

Công an quận, huyện, thị xã nơi đăng ký thường trú, thời gian từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần ( ngày lễ nghỉ).

IV) Thời hạn giải quyết

Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú phải:

Cán bộ tiếp nhận hồ sơ kiểm tra tính pháp lý và nội dung hồ sơ: Trường hợp hồ sơ đã đầy đủ, hợp lệ thù viết giấy biên nhận và trao cho người nộp.

Trường hợp hồ sơ thiếu hoặc không hợp lệ thì cán bộ tiếp nhận hồ sơ hướng dẫn để người đến nộp hồ sơ kịp thời.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi cho thắc mắc của bạn, hi vọng sẽ giúp ích được cho bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng chúng tôi!

Nếu bạn muốn sử dụng dịch vụ bên Kiến thức Luật pháp thì mời bạn liên hệ trực tiếp với bên dịch vụ khách hàng của công ty để biết thêm thông tin cụ thể. Hotline: Yêu cầu tư vấn

Xem thêm:  Tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất có bắt buộc thông qua thủ tục hòa giải tại UBND cấp xã ?

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự – Kiến thức Luật pháp

Luật sư Minh Tiến