Home / Tư vấn luật thuế / Sang tên mảnh đất được vợ chồng anh chị tặng cho thì có cần nộp thuế TNCN không?

Sang tên mảnh đất được vợ chồng anh chị tặng cho thì có cần nộp thuế TNCN không?

Sang tên mảnh đất được vợ chồng anh chị tặng cho thì có cần nộp thuế TNCN không?

Sang tên mảnh đất được vợ chồng anh chị tặng cho thì có cần nộp thuế TNCN không?

Khi ra nước ngoài định cư, vợ chồng anh trai tôi có để lại cho tôi căn nhà của anh chị, sổ đỏ đứng tên hai vợ chồng anh tôi. Và khi làm thủ tục sang tên, tôi được yêu cầu phải nộp thuế thu nhập cá nhân mà không được miễn theo quy định thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa anh chị em ruột với nhau. Tôi muốn hỏi như vậy có đúng không?

Người gửi: Vũ (Đà Nẵng)

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Kiến thức luật. Về câu hỏi của bạn, Kiến thức luật xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– THÔNG TƯ 111/2013/TT-BTC HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN LUẬT THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN, LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 65/2013/NĐ-CP CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH CHI TIẾT MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN VÀ LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN

2/ Sang tên mảnh đất được vợ chồng anh chị tặng cho thì có cần nộp thuế TNCN không?

Điểm d Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về Các khoản thu nhập được miễn thuế như sau:

“1. Căn cứ quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

d) Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau.”

Theo quy định trên, chỉ có thu nhập từ quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau thì mới được xác định là khoản thu nhập được miễn thuế. Trong trường hợp của bạn, mảnh đất kia đứng tên vợ chồng anh chị bạn nên đó là tài sản chung của anh chị. Như vậy, khi tặng cho bạn là em ruột, thì chỉ được miễn thuế thu nhập cá nhân đối với phần sở hữu của anh trai bạn tặng cho bạn. Phần sở hữu của vợ anh trai bạn cho bạn thì không được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Trên đây là tư vấn của Kiến thức luật về Sang tên mảnh đất được vợ chồng anh chị tặng cho thì có cần nộp thuế TNCN không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Tú Anh tổng hợp

Check Also

Giá tính thuế giá trị gia tăng đối với hàng hoá trả góp

Giá tính thuế giá trị gia tăng đối với hàng hoá trả góp

Tóm tắt câu hỏi: Giá tính thuế giá trị gia tăng đối với hàng hoá …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *