Home / Tư vấn luật thuế / Nhận tiền qua tài khoản chuyển từ nước ngoài về Việt Nam có phải đóng thuế không ?

Nhận tiền qua tài khoản chuyển từ nước ngoài về Việt Nam có phải đóng thuế không ?

Nhận tiền qua tài khoản chuyển từ nước ngoài về Việt Nam có phải đóng thuế không ?

Chào các anh chị, em là người Việt kết hôn với người nước ngoài. Hiện em đang sống ở nước ngoài những vẫn mang quốc tịch việt nam. Chồng em muốn chuyển tiền qua tài khoản cho em để mua đất xây nhà ở Việt Nam khoang 4 tỷ. Vậy khi tài khoản của em nhận được số tiền này thì có phải đống thuế hay không? Và hiện tại em đang ở nước ngoài thì có quyền mở tài khoản ở việt nam để nhận tiền gửii không ạ? Cảm ơn luật sư.

Luật sư trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Kiến thức Luật pháp, câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và trả lời như sau:

1. Cơ sơ pháp lý:

Thông tư số 111/2013/TT-BTC hướng dẫn thực hiện luật thuế thu nhập cá nhân

2. Luật sư tư vấn:

Bạn chưa xin thôi quốc tịch Việt Nam thì bạn vẫn là công dân Việt Nam, hiện tại bạn có ý định về Việt Nam mua nhà ở để định cư tại Việt Nam thì bạn có thể mang tài sản của mình về Việt Nam.

Khoản 10 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về các khoản thu nhập chịu thuế như sau:

“…10. Thu nhập từ nhận quà tặng

Thu nhập từ nhận quà tặng là khoản thu nhập của cá nhân nhận được từ các tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước, cụ thể như sau:

a) Đối với nhận quà tặng là chứng khoán bao gồm: cổ phiếu, quyền mua cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các loại chứng khoán khác theo quy định của Luật Chứng khoán; cổ phần của các cá nhân trong công ty cổ phần theo quy định của Luật Doanh nghiệp.

b) Đối với nhận quà tặng là phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh bao gồm: vốn trong công ty trách nhiệm hữu hạn, hợp tác xã, công ty hợp danh, hợp đồng hợp tác kinh doanh, vốn trong doanh nghiệp tư nhân, cơ sở kinh doanh của cá nhân, vốn trong các hiệp hội, quỹ được phép thành lập theo quy định của pháp luật hoặc toàn bộ cơ sở kinh doanh nếu là doanh nghiệp tư nhân, cơ sở kinh doanh của cá nhân.

c) Đối với nhận quà tặng là bất động sản bao gồm: quyền sử dụng đất; quyền sử dụng đất có tài sản gắn liền với đất; quyền sở hữu nhà, kể cả nhà ở hình thành trong tương lai; kết cấu hạ tầng và các công trình xây dựng gắn liền với đất, kể cả công trình xây dựng hình thành trong tương lai; quyền thuê đất; quyền thuê mặt nước; các khoản thu nhập khác nhận được từ thừa kế là bất động sản dưới mọi hình thức; trừ thu nhập từ quà tặng là bất động sản hướng dẫn tại điểm d, khoản 1, Điều 3 Thông tư này.

d) Đối với nhận quà tặng là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan quản lý Nhà nước như: ô tô; xe gắn máy, xe mô tô; tàu thủy, kể cả sà lan, ca nô, tàu kéo, tàu đẩy; thuyền, kể cả du thuyền; tàu bay; súng săn, súng thể thao.”

Vậy nếu quà tặng là tiền, ngoại hối… thì không thuộc đối tượng chịu thuế trong trường hợp này, chồng bạn có thể chuyển cho bạn thông qua hình thức tặng cho hoặc bạn có thể đưa tiền về Việt Nam dưới hình thức di chuyển tài sản của cá nhân.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật Thuế về thuế thu nhập,: Yêu cầu tư vấnđể được giải đáp.

Bộ phận tư vấn pháp luật ThuếKiến thức Luật pháp

Luật sư Minh Tiến

Check Also

Giá tính thuế giá trị gia tăng đối với hàng hoá trả góp

Giá tính thuế giá trị gia tăng đối với hàng hoá trả góp

Tóm tắt câu hỏi: Giá tính thuế giá trị gia tăng đối với hàng hoá …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *