Home / Tư vấn luật hành chính / Mất học bạ cấp 2 có xin cấp lại được không?

Mất học bạ cấp 2 có xin cấp lại được không?

Mất học bạ cấp 2 có xin cấp lại được không?

Dạ em năm nay 17 tuổi đã tốt nghiệp cấp 2 nhưng vì mất học bạ nên không thể đi học THPT.Em đã có trở về trường để xin lại nhưng có nhiều thầy cô bộ môn từ năm lớp 6 đến lớp 9 có người đã chuyển công tác. Bây giờ e phải làm sao ạ?

Trịnh Chúc Ly.

Căn cứ pháp lý:

– Quyết định 33/2007/QĐ-BGDĐT về quy chế văn bằng, chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân do Bộ trưởng Bộ Giáo dục ban hành.

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Kiến thức luật, đối với câu hỏi của bạn Kiến thức luật xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến cấp lại văn bằng, chứng chỉ.

Sổ học bạ là hồ sơ pháp lý ghi nhận lại toàn bộ quá trình học tập và rèn luyện của học sinh qua các năm. Học bạ do nhà trường lập và quản lý và chỉ trả lại cho học sinh khi thôi học, chuyển trường hoặc tốt nghiệp ra trường. Đặc biệt, học bạ cấp II còn là yêu cầu bắt buộc nếu học sinh muốn học tiếp lên cấp III – Trung học phổ thông.

Theo thông tin bạn cung cấp và căn cứ vào điều 2, điều 5 Quyết định 33/2007/QĐ-BGDĐT:

Điều 2. Nguyên tắc cấp văn bằng, chứng chỉ

3. Bản chính văn bằng, chứng chỉ chỉ cấp một lần, không cấp lại.

Điều 5. Quyền và nghĩa vụ của người được cấp văn bằng, chứng chỉ

1. Người được cấp văn bằng, chứng chỉ có các quyền sau đây:

a) Yêu cầu cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp bản sao, chứng thực văn bằng, chứng chỉ khi có nhu cầu;

Theo đó, học bạ chỉ được cấp một lần và không cấp lại.

Và bạn có quyền yêu cầu cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp bản sao, chứng thực học bạ lại cho bạn.

Liên quan đến giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, căn cứ vào điều 24 Quyết định 33/2007/QĐ-BGDĐT:

Điều 24. Giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc

1. Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị pháp lý sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch.

Như vậy, bản sao học bạ từ sổ gốc có giá trị tương đương bản chính và để được cấp lại bản sao, công chứng… học bạ cấp 2 đã mất bạn cần liên hệ trực tiếp trường THCS nơi bạn theo học và tốt nghiệp THCS để đề nghị nhà trường giải quyết.

Trên đây là tư vấn của Kiến thức luật về các vấn đề pháp lý liên quan cấp lại văn bằng, chứng chỉ. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Tú Anh tổng hợp

Check Also

Khiếu nại hành vi không nhận đơn khởi kiện của Tòa án

Khiếu nại hành vi không nhận đơn khởi kiện của Tòa án

Khiếu nại hành vi không nhận đơn khởi kiện của Tòa án Thưa Luật sư, …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *