Ký hợp đồng dịch vụ có phải khấu trừ thuế không ?

Kính thưa công ty: Công ty tôi có trả tiền thù lao cho lao công, hợp đồng ký kết là hợp đồng dịch vụ, thời gian làm việc một ngày là khoảng 2-3 tiếng, hợp đồng trong 1 năm, mỗi tháng trả 2,5 triệu đồng. Tôi muốn hỏi là đây không phải hợp đồng lao động thì tôi có cần khấu trừ thuế trước khi trả tiền công cho người này không? Xin cảm ơn.

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bộ phận Luật sư tư vấn pháp luật của Kiến thức Luật pháp. Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và đưa ra hướng trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Thông tư số 111/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính: Hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân

2. Nội dung tư vấn:

Theo điểm i khoản 1 điều 25 thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.

Như vậy, trường hợp người lao công làm việc theo hợp đồng dịch vụ của công ty bạn vẫn phải khấu trừ thuế 10% trước khi trả tiền công cho người đó (nếu người đó chỉ làm cho mình công ty bạn và không có thu nhập khác đồng thời có mã số thuế thì làm cam kết chỉ có duy nhất thu nhập này thì không khấu trừ 10% nữa).

Xem thêm:  Có phải nộp thuế khi kinh doanh nhỏ lẻ không ?

Pháp luật có quy định căn cứ trên thu nhập thực tế của họ tại công ty chứ không căn cứ theo tên của hợp đồng vì bản chất họ có làm việc và được trả thu nhập.

Trên đây là tư vấn của Kiến thức Luật pháp về Ký hợp đồng dịch vụ có phải khấu trừ thuế không?​.Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua: Yêu cầu tư vấnđể được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Bộ phận tư vấn pháp luật thuếKiến thức Luật pháp

Luật sư Minh Tiến